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________________________________________________________ 
 

1.0 UTANGULIZI 

1.1 Ndugu Mrajis msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa Dar es Salaam,   

Ndugu Maafisa Ushirika kutoka ofisi za Ushirika Halmashauri ya jiji la Ilala, 

Ndugu Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Hifadhi ya Jamii. (NSSF) 

  Ndugu mwakilishi kutoka SCCULT,  

Ndugu Wageni waalikwa kutoka taasisi mbalimbali. 

  Ndugu Wawakilishi kutoka mikoa mbalimbali,  

  Habari zenu na karibuni sana katika mkutano wetu wa leo. 

 

1.2 Awali ya yote, napenda kuchukua nafasi hii Kwa niaba ya Bodi ya NSSF 

EMPLOYEES SACCOS kuwakaribisha wageni wetu na kuwashukuru kwa 

kukubali kuacha majukumu yenu mengine na kuja kujumuika nasi leo. 

Tunashukuru sana kwa heshima mliyotupa, tunasema asanteni sana na 

karibuni mshirikiane nasi katika mkutano huu wa hamsini (51) wa NSSF 

EMPLOYEES SACCOS. 

 

1.3 Ni faraja kubwa kwetu kukutana pamoja tena leo hii. Hakika ni jambo la 

kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema zake zilizotuwezesha kukutana 

hapa leo tukiwa wazima na afya njema.  

 

1.4 Kwa masikitiko makubwa napenda kuchukua nafasi hii kuwakumbuka 

wanachama wenzetu wawili [2] ambao wamepoteza maisha katika kipindi 

cha mwaka 2022 kama inavyo onyesha katika jedwali hapa chini. 



WANACHAMA WALIOFARIKI JANUARI – SEPTEMBA 2022 

S/No. JINA 

NAMBA YA 

UANACHAMA MKOA/OFISI 

1 GABRIEL CEASER 1940 MBEYA 

2 ASANTINA YOLA  DSM 

 

Naomba tusimame Kwa dakika moja kuwakumbuka wenzetu waliotangulia mbele 

za haki “EWE MWENYEZI MUNGU TUNAKUOMBA  UWAREHEMU NA 

UWAPOKEE NA KUZIWEKA ROHO ZA MAREHEMU HAWA MAHALI PEMA 

PEPONI –  AMEEN”. 

 
2.0 TAARIFA YA UTENDAJI KWA KIPINDI CHA JANUARI HADI SEPTEMBA 2022 

2.1 Ndugu Wajumbe wa Mkutano Mkuu, napenda kueleza kuwa taarifa hii   

inaelezea utendaji wa shughuli za Ushirika katika kipindi cha miezi tisa ya 

mwaka 2022 yaani kutoka Januari – Septemba, 2022 

 

2.2 Ndugu Wajumbe wa Mkutano Mkuu, napenda kuwaeleza wanaushirika 

wenzangu kwamba katika kipindi cha mwaka 2022 kulikuwa na mafanikio 

na changamoto kama taarifa hii itakavyoeleza.  

 

3.0 Taarifa za Wanachama 

3.1 Idadi ya wanachama 

Ndugu Wajumbewa Mkutano Mkuu, mpaka kufikia Septemba 2022 jumla 

ya wanachama hai tuliokuwa nao ni ni 300  ikilinganishwa na wanachama 

264 waliokuwapo katika kipindi kilichoishia Disemba 2021.  

 

Kama takwimu zinavyoonyesha, idadi ya wanachama waliongezeka ni 47. 

Bodi inatoa rai kwa wajumbe kila mmoja kwa nafasi yake afanye juhudi za 

makusudi kushawishi na kuelimisha wafanyakazi ambao bado 

hawajajiunga na Ushirikana wale waliojitoa kurudisha tena uanachama 

wao. Vile vile Bodi inashauri pia kushawishi wanachama waliopo katika 

harakati za kutojitoa katika Ushirika wetu kwani yajayo yanafurahisha. 

 



3.2 Wanachama Wapya 

Katika kipindi cha Januari – Septemba, 2022 jumla ya wanachama [39] 

wamejiunga na Ushirika wetu na wengine [08] kuamua kuhuisha 

uanachama wao baada ya kupata elimu juu ya faida za kujiendeleza na 

uanachama wao, ukilinganisha na wanachama kumi na saba[17], 

waliojiunga na ishirini na tatu(23) waliohuisha uwanachama wao katika 

mwaka 2021. {Kiambatisho Na 1}. 

 

Napenda kuchukua nafasi hii kuwakaribisha wanaushirika wapya ambao 

wameona umuhimu na kuchukua uamuzi huu wenye busara wa kujiunga 

na Ushirika wetu.  

 

3.3 Wanachama Waliojitoa 

Katika kipindi cha Januari hadi Septemba 2022 jumla ya wanachama [09] 

walijitoa katika Ushirika kwa sababu mbalimbali, ukilinganisha na 

wanachama kumi na nane [18] waliojitoa katika Ushirika kwa mwaka 2021. 

[Kiambatisho 2] 

 

3.4 Malipo ya waliojitoa uanachama kuanzia Januari – Septemba 2022  

Kipindi cha Januari mpaka Septemba 2022 jumla ya wanachama 71 

walilipwa stahiki zao za kujitoa zenye thamani ya Tshs 123,196,315.85 

ukilinganisha wanachama 81waliolipwa jumla ya Tshs 123,747,231.37 

katika kipindi cha Januari mpaka Disemba 2021.  

Kwa ujumla malipo kwa waliojitoa toka mwaka 2016 mpaka Oktoba 2022 ni 

shilingi 1,638,644,997.99.  

Bado kuna wanachama wanaofikia 149 ambao hawajalipwa stahiki zao 

ambazo zinafikia kiasi cha Shilingi 447,274,486.03 

Kuchelewa kuwalipa wanachama waliojitoa inasababishwa na kujitoa kwa 

wanachama kwa wingi kwa mara moja hivyo kufanya Ushirika ushindwe 

kuwalipa wote kwa mara moja na wakati huo huo kuendelea kutoa mikopo 

kwa wanachama wake ambao ndio jukumu lake la msingi.  



 

3.5 Akiba za Wanachama 

Ndugu wajumbe wa Mkutano Mkuu, mpaka kufikia Septemba 30, 2022 

Akiba za wanachama zimefikia Tshs 2,511,004,463.49, ikiwa ni ongezeko 

la Tshs 169,363,512.96 ukilinganisha na Akiba za Tshs 2,341,640,950.53 

za mwaka 2021. 

  

3.6 Hisa za Wanachama 

Ndugu wajumbe, mpaka kufikia Septemba 30, 2022 Hisa za wanachama 

zimefikia Tshs 347,075,068.27ukilinganisha na Hisa za Tshs. 

344,973,468.27 zilizokuwepo Desemba 2021. Hili ni ongezeko ya Tshs 

2,101,600.00 Hali hii ya kuongezeka kwa fedha za Hisa imechangiwa na 

kujiunga kwa wanachama. 

4.0 Taarifa ya Mikopo 

4.1 Utoaji wa Mikopo 

Ndugu wajumbe wa Mkutano Mkuu, jumla ya mikopo 250 yenye thamani ya 

Tshs 650,329,750.00 ilitolewa katika kipindi cha Januari – Septemba 2022 

ukilinganisha na mikopo 156 yenye thamani ya Tshs 470,869,637.35 

iliyotolewa mwaka 2021. 

 

Ndugu wajumbe mtabaini kuwa pamoja na wanachama kujitoa kwa idadi 

kubwa bado Ushirika wetu umeendelea kutoa mikopo kwa kiasi kikubwa 

kama ifuatavyo:-.   

 

i) Mikopo ya maendeleo 

Katika kipindi cha Januari – Septemba 2022 mikopo ya maendeleo 

ilikuwa 83 yenye thamani ya Tshs 423,499,750.00 ukilinganisha na 

mikopo ya maendeleo 74 yenye thamani ya Tshs 

289,446,637.65iliyotolewa katika kipindi cha mwaka 2021. 

  



ii) Mikopo ya dharura 

kwa kipindi cha Januari – Septemba 2022 mikopo ya dharura ilikuwa 

66 yenye thamani ya Tshs 108,440,000.00 ukilinganisha na mikopo 

82 yenye thamani ya Tshs 181,423,000.00 iliyotolewa mwaka 2021  

iii) Mikopo ya chap chap 

Kwa kipindi cha januari – Septemba 2022 mikopo ya chap chap 

ilikuwa 57 yenye thaman ya Tshs 27,040,000.00 

iv) Mikopo ya elimu 

Kwa kipindi cha januari – septemba 2022 mikopo ya elimu ilikuwa 26 

yenye thamani ya tshs 43,400,000.00 

v) Mikopo ya CFF 

Kwa kipindi cha januari – septemba 2022 mikopo ya cff ilikuwa 9 

yenye thamani ya Tshs 45,000,000.00 

vi) Mikopo ya sikukuu 

Kwa kipindi cha januari – September 2022 mikopo ya sikukuu ilikuwa 

5 yenye thamani ya Tshs 1,300,000.00 

vii) Mikopo ya mazishi  

Kwa kipindi cha januari – septemba 2022 mikopo ya mazishi ilikuwa 

2 yenye thamani ya Tshs 1,000,000.00  

viii) Mikopo ya bima  

Kwa kipindi cha januari – septemba 2022 mikopo ya bima ulikuwa 1 

wenye thamani ya Tshs 450,000.00 

ix) Mikopo ya weekendi 

Kwa kipindi cha januari – septemba 2022 mikopo ya weekend 

ulikuwa 1 wenye thamani ya Tshs 200,000.00 {kiambatisho 3} 

vinaonyesha idadi na kiwango cha mikopo kwa kila mwezi 

 

 

 

 

4.2 Marejesho ya mikopo 



Katika kipindi cha Januari – Septemba, 2022 marejesho ya mikopo yalikuwa jumla 

ya Tshs 456,328,048.04 ukilinganisha na Tshs 405,147,451.53 zilizorejeshwa 

mwaka 2021. Kiambatisho [4]  kinaonyesha  kwa mwezi na kiasi 

kilichorejeshwa kupitia makato ya mishahara na malipo kupitia Benki. 

 

5.0 Taarifa ya Hesabu za mwaka 2021 

Ndugu wajumbe, Ukaguzi wa Hesabu za Mwaka 2021 uliofanywa na COASCO 

umekamilika hivyo hesabu  hizo zitawasilishwa kwenu na wakaguzi kutoka 

COASCO na kujadiliwa katika mkutano huu. 

 

6.0 Mtaji wa ushirika 

Kwa miaka mingi chama chetu kimeKabiliwa na changamoto ya kutokuwa na mtaji 

unaoonekana (tangible share capital), Kwa kushirikiana na Benki ya Azania 

tumefanikiwa kuwa na mtaji unaoonekana ambao hadi sasa ni TZS 

180,000,000.00 ambalo ni jambo la mafanikio kwetu. 

 

7.0 Mikopo kutoka Taasisi za Fedha 

7.1 Mkopo wa NSSF 

Ushirika wetu ulikopa jumla ya Tshs 2,078,577,333.45 kutoka NSSF tangu 

mwaka 2004. Mpaka kufikia tarehe ya mkutano huu  tumeweza kurejesha 

na tumebaki na deni la Tshs 246,953,833.00ukilinganisha na deni la Tshs 

290,553,833.45lililokuwepo mwezi Disemba 2021 

Katika kipindi cha Januari hadi Septemba 2022 tumeweza kurejesha jumla 

ya Tshs 36,600,000.00 ukilinganisha na Tshs 42,000,000.00 zilizorejeshwa 

mwaka 2021. 

 

7.2 Mkopo wa SCULLT, ushirika wetu ulipata jumla ya Tshs 50,000,000.00 

mnamo tarehe 09/03/2022 na kufanikiwa kurudisha jumla ya Tshs 

24,377,718.34 Tumebaki na deni la Tshs 25,622,281.66   

7.3 Mkopo wa benki ya AZANIA 



Mwezi wa (4) tulifanikiwa kupata mkopo kutoka benki ya AZANIA kiasi cha 

Milioni mia tatu (TZS 300,000,000.00) riba ya asilimia kumi na mbili (12)  

kwa kipindi cha miaka mitatu na kupewa kwa awamu tatu, awamu ya 

kwanza tarehe 13 Aprili 2022 kiasi cha Shilingi Milioni mia hamsini (TZS 

150,000,000.00) awamu ya pili tarehe 15/09/2022 Shilingi Milioni mia moja 

(TZS100,000,000.00) na awamu ya tatu (TZS50,000,000.00) ambazo 

tulichukua kidogo kidogo kila kwenye uhitaji 

 
8.0 Madeni Sugu 

Ndugu wajumbe wa Mkutano Mkuu, swala la madeni sugu bado linaendelea 

kutafutiwa ufumbuzi wakati bado bodi inaendelea kutafuta kampuni ya kukusanya 

madeni sugu baada ya kampuni ya awali iliyopewa kufanya kazi hiyo kutofanikiwa, 

bado marejesho ya madeni sugu haijawa ya kuridhisha kwani katika kipindi cha 

Januari – Oktoba 2022 tumefanikiwa kukusanya Tshs 3,120,000 tu kama 

ifuatavyo:- 

NA. PB NA. JINA KIASI(TSHS) 

KILICHOREJESHWA 

1 371 MARY LUOGA      70,000.00 

2 2536 RAMADHANI NJEMU      50,000.00 

3 2238 SADI SHEMLIWA 1,000,000.00 

4 1877 C. RWEYEMAMU 2,000,000.00 

  JUMLA 3,120,000.00 

 

Ndugu wajumbe madeni sugu hadi kufikia mwezi Septemba 2022 ni 

Tshs.62,099,065.68 ukilinganisha na kiasi cha Tshs 74,806,455.19 zilizokuwepo 

mwaka 2021. [Kiambatisho 5]. Sababu za kutofanikiwa katika zoezi la ukusanyaji 

wa madeni sugu ni pamoja na baadhi ya wadaiwa kutofahamika walipo na hata 

kwa wale wanaofahamika wakitafutwa kwa kupitia simu huishia kutoa ahadi ya 

kulipa ahadi ambazo hawazitekelezi. 

 



Hivyo Bodi ya NSSF Employees SACCOS itaongeza juhudikatika mwaka wa 

fedha ujao kwazaidi kwa kutumia hatua za kisheria kuhakikisha cham kinakusanya 

madeni sugu kwa kutumia wakusanya kufuatilia madeni. 

 

9.0 Mafanikio 

9.1 Uwekezaji 

Ndugu wajumbe wa Mkutano mkuu, katika kipindi cha Januari - Septemba 2022 

chama kilifanikiwa kuwekeza katika benki ya Azania (FDR) hadi kufikia tarehe ya 

mkutano huu tumewekeza jumla ya TZS 180,000,000.00 (Milioni mia moja 

themani) mbali na uwekezaji huu pia chama kimewekeza kwenye hisa za Benki ya 

KCBL kiasi cha TZS. 2,000,000.00, SCULLT akiba kiasi cha TZS2,000,000.00, na 

hisa ya TZS. 200,000.00, na ELCT ND SACCOS akiba kiasi cha TZS.1,600,000.00 

na hisa kiasi cha TZS.300,000.00 iliyopo mkoani Kilimanjaro 

 

10.0 CHANGAMOTO 

10.1 Mtaji mdogo 

Kutokana na mtaji kuwa mdogo imepelekea chama kushindwa kukidhi 

mahitaji ya mikopo kwa wakati na utoaji wa mikopo mipya (ikiwemo bajaji 

na bodaboda), hivyo imechangia mapato kutoendana na matumizi.  

 

10.2 Withdrawal 

Ndugu wajumbe wa mkutano mkuu, bado kuna wimbi kubwa la wanachama 

wanaodai stahiki zao, hivyo kutokana na chama kutokuwa na mtaji wa 

kutosha imepelekea kupungua kwa kasi ya utoaji wa mikopo kwa 

wanachama hai ili kuwalipa wanaojitoa. Na pia bado kuna wanachama 

wanaotaka kujitoa. 

 

10.3  Marejesho ya mkopo. 

Ndugu wajumbe wa Mkutano Mkuu, kuna baadhi ya wanachama 

wamekuwa sio waaminifu hasa wanaolipia marejesho yao kwa fedha 

taslimu kwani wanashindwa kulipa marejesho yao kwa wakati, kwasababu 



mbalimbali, kwa mfano: wanaweka standing order na tarehe inapofikia 

akaunti zao za benki zinakuwa hazina hela, wengine huahidi kuweka fedha 

taslimu kwenye akaunti ya chama lakini hawatimizi ahadi zao pia wengine 

wanaomba kufuta mikopo yao pindi watakapo pata mkopo kutoka kwa 

majiri. Na kupelekea chama kutofikia malengo yake.  

 

10.4 Upatikanaji wa taarifa za kibenki 

Kumekuwa na ucheleweshaji wa uwasilishwaji wa taarifa za kibenki kutoka 

kwa wanachama ambao leja zao zina miamala yenye utata, na baadhi yao 

ni viongozi ambao wako kwenye mkutano huu.  

 

10.5 Bodi Kushitakiwa na kutishiwa kushitakiwa Mahakamani 

Chama kimeshitakiwa Mahakamani na Wanachama wawili, ndugu Bertha 

Komba na Mohamed Mwalinde. Kesi ya ndugu Bertha komba tulishindwa 

na kuamriwa kumlipa ndani ya Miezi Mitatu. Pia ndugu Hussein Kaheka, 

James Msechu na Anold kileo walitishia kukipeleka Chama Mahakamani 

kwa Chama kushindwa kuwalipa kama walivyokuwa wameahidiwa. 

 

11.0 UTATUZI WA CHANGAMOTO 

11.1 Bodi inapendekeza wawakilishi kufanya juhudi ya kuongeza wanachama 

na ikiwezekana waajiriwa wote wa NSSF wajiunge na chama. Pia bodi iko 

katika mazungumzo na wadau mbalimbali na benki ya Azania imeonyesha 

nia ya kugharamia mikopo hiyo na mingineyo. Pia bodi ipo katika utafiti na 

mazungumzo na makampuni ya magari ya BEFOWARD na SBT.   

 

11.2 Bodi inapendekeza kuwekeza nguvu katika utoaji wa elimu katika mikoa 

mbali mbali juu ya faida za chama ili kurudisha, kubakiza na kuongeza 

wanachama wapya ambao watasaidia kukuza chama. Hii itasaidia kuwalipa 

wale wanaodai stahiki zao. 

 



11.3 Bodi inapendekeza kuwa marejesho yote yalipwe kwa wakati, pia 

marejesho ya mikopo mikubwa yote yapitie kwenye mishahara, na midogo 

chini ya TZS. 3,000,000.00 (milioni tatu) ilipwe kupitia fedha taslim. 

 
 

11.4 Bodi inawaomba wanachama waliotakiwa kuwasilisha taarifa za kibenki 

waziwasilishe mapema ili kuweka kumbukumbu sahihi za mali(assets) za 

chama, kuweka kumbukumbu sahihi za taarifa za wanachama (hisa, akiba 

na mikopo), kutuwezesha kupata mapema fidia kutoka CRDB.  

 

11.5 Katika kesi mbali mbali, Chama kimeweza kuingia makubaliano na ndugu 

Bertha komba (Settlement Agrement out of the Court) na ndugu Mwalinde 

kwa kuzitoa kesi nje ya mahakama na wanalipwa kidogokidogo. Pia Chama 

kimeweza kuzuia Kesi za ndugu Hussein Kaheka, James Msechu na Anold 

kileo kutokwenda Mahakamani na kuingia nao mikataba kwa ndugu 

Hussein Kaheka kulipwa kidogo kidogo, James Msechu, kupunguza Akiba 

na kuwa mwanachama na ndugu Kileo kuwa Mwanachama na kuchukua 

Mkopo. 

 
12.0 MATARAJIO YA MWAKA 2023 

12.1 Kushawishi wanachama wapya angalau mia tatu kujiunga na SACCOS 

yetu pia wanachama ambao walijitoa wahuishe uanachama wao ili 

kuongeza idadi ya wanachama itakayopelekea kuongezeka kwa mtaji wa 

chama na kutuwezesha kufikia ndoto zetu. 

  

12.2 Kuhakikisha huduma ya mikopo inatolewa kwa wingi, kwa ubora na kwa 

wakati ili kuleta tija na ufanisi kwa wanachama na Ushirika kwa ujumla. 

 
12.3 Kuendelea kutoa huduma kamili kupitia Tehama. 

 
12.4 Kuendelea kukuza mtaji wa chama kwa kuhamasisha wanachama kuweka 

amana na hisa za hiari pia kwa kutumia mitaji isiyo na gharama na hata 



yenye gharama nafuu. Pia endapo Chama kitapata pesa za kutosha kutoka 

CRDB, Bodi inaomba kibali, irushiwe kuendelea kutunza Mtaji Tete( Share 

Capital) katika mali halisi kwa njia ya Dhamana za Serikali za muda mrefu 

(Treasury Bonds), badala ya uwekezaji wa Muda maalumu ( Fixed Deposit). 

 
12.5 Bodi itajitahidi na kuhakikisha kuwa, inaongea na kuingia makubaliano na 

wanachama mbalimbali wenye madni yao mbalilmbali, ili kuzuia madai 

mbalimbali yasifike mahakamani. 

 
13.0 SHUKRANI 

Ndugu wajumbe, kwa niaba ya Bodi na kwa niaba yangu binafsi, napenda kutoa 

shukrani za dhati kwa Bodi ya Wadhamini ya NSSF na Mkurugenzi Mkuu wa 

Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF) pamoja na Menejimenti yote kwa 

ushirikiano tunaopata kutoka kwao.   

 
14.0 HITIMISHO 

 Ndugu wajumbe kwa kumalizia, naomba tuwe wabunifu na  washauri wazuri 

 ili kuhakikisha Ushirika wetu unasonga mbele. 

  
Hivyo naomba muipokee, muijadili na muitolee maelekezo taarifa hii. 

 
Ahsanteni kwa kunisikiliza 

 
 
 
Julius Ngonyani Shauritanga 

MWENYEKITI WA BODI 

 

09/12/2022 

 


