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MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA 50 WA MWAKA 2021 ULIOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MAFAO HOUSE ILALA DAR ES SALAAM TAREHE 11/12/2021.
1.0  Mahudhurio
1.1  WAJUMBE WA BODI, KAMATI YA USIMAMIZI NA WATENDAJI
1. Mr. Julius Ngonyani Shauritanga  	- 	Mwenyekiti 
2. Mr. Henry Rodrick Kilundo		- 	M/Mwenyekiti
3. Mr. Daud Idarus Bakar			- 	Katibu
4. Mr. Husein Ramadhani Kilagi		- 	Mjumbe wa Bodi
5. Mrs. Prisca Matoyo			-	Mjumbe wa Bodi
6. Mr. Laurean Komba			- 	Mjumbe - Kamati ya Mikopo
7. Mrs. Grace Msewa 			-	Mjumbe – Kamati ya Mikopo
8. Mr. Sultani Mikumbi 			-	Mjumbe - Kamati ya Mikopo
9. Mrs. Veronica Mhagama 		            -	Mjumbe – Kamati ya Usimamizi
10. Mrs.Jamila Hoza 			            -          Mjumbe – Kamati ya Usimamizi
11. Mrs.Lilian Mgaya			            -          Mjumbe – Kamati ya Usimamizi
12. Ms. Maimuna Kassim Abdi		-	Afisa Mikopo
13. Ms.Paskwina Mlwale			-	Mhasibu
14. Mr. Nicholaus R. Kiumba		            -          Mhasibu Msaidizi.
15. Mr. Hasani K. Ramadhani		            -         	Mhudumu

1.2 Wageni Waalikwa
1. Olivia 	T. Kaiza		-     Mwakilishi wa Mrajis Msaidiz (M)- DSM
2. Florida Luhemeja        	-      Afisa Ushirika –Ilala
3. Ladislaus Mwanansao	-      Afisa Ushirika – Ilala
4.  Loveness E. Kileo 	            -      SCCULT (1992) Ltd
5. Michael Makunai         	-      Auditor – COASCO
6. Parwez Acam                        -      METL-BAJAJ, Dar es salaam 
7. Zeyaul Haque                        -      METL-BAJAJ, Dar es salaam
8. Jilala G. Jitabo                        -          METL-BAJAJ SALES, Dar es salaam
9. Josh Miranji                            -          Datavision International LTD-Dar es salaam
10. Dr. Shabani Kiwanga             -          Datavision International
11. Anna Nyoka                           -          TANESCO SACCOS LTD
12. Salum K. Maftah		- 	Mgombea- Mwakilishi wa wanachama
13. Tajudin Kamugisha		-	Mwanachama Hai
14. Emmanuel Mayeji		-	Mwanachama – mualikwa
15. Daniel Mtandisi		-	Mfunga Hesabu za Mwaka 2020-2021
16. Adela Nzema 		            -          Mjumbe wa Bodi iliyomaliza muda wake.


1.3  Wawakilishi
Jumla ya Wawakilishi 28 kati ya 35 walihudhuria mkutano huo. Majina ya Wawakilishi ni kama ifuatavyo: -
	S/NO
	JINA
	NA. M’CHAMA
	IDARA/MKOA

	1
	TULI MWAIPOPO
	2101
	RUVUMA

	2
	ALMAS A. ALMAS
	2636
	MUSOMA

	3
	MBAROUK KITOI
	2761
	KILIMANJARO

	4
	REHEMA CHAKA
	2357
	MAKAO MAKUU

	5
	YOHANA MWAMBILIJA
	2301
	MBEYA

	6
	ELISHEBA KAGIMBO
	1595
	GEITA

	7
	MARGARETH. R. MWAIBASA
	1701
	MOROGORO

	8
	ANNA KITOMARI
	1763
	DODOMA

	9
	ROSE MWANANDENJE
	2799
	SONGWE

	10
	MISTICA TELELI
	1707
	SINGIDA

	11
	CHIKU MOHAMED
	2730
	TANGA

	12
	BAOME I. KIWAMBA
	2718
	MAKAO MAKUU

	13
	JOYCE TYENYI
	1981
	KINONDONI

	14
	UPENDO CHAGULILO
	1703
	TEMEKE

	15
	JOSEPH MADUHU
	2610
	KAGERA

	16
	JULIA SONJE
	1282
	IRINGA

	17
	NYAMTENGELA J. ZENGE
	2645
	MTWARA

	18
	LUCY MTUI
	2367
	MANYARA

	19
	LUNA J. SHENGENA
	2811
	KIGOMA

	20
	HENRY KILUNDO
	2629
	MAKAO MAKUU

	21
	KWANDU IKOMBE
	2041
	MWANZA

	22
	LEONARD MWAKATUMA
	2033
	KAHAMA

	23
	RAMA NAMWANDU
	2657
	SIMIYU

	24
	ANDREW  KIMARO
	2765
	DARAJANI

	25
	LEOPOLD KAMBONA
	2510
	KIBAHA

	26
	ANNA SABUNI
	1765
	LINDI

	27
	EFGENIA KAWISHE
	2772
	ARUSHA

	28
	SUZANA KWEBA
	1957
	MAKAO MAKUU



2.0 	Agenda
1. Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mkutano.
2. Kuthibitisha Tangazo la Mkutano.
3. Kuthibitisha Akidi 
4. Kufungua Mkutano na kuwakaribisha wanachama wapya
5. Kusoma na Kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa 49 wa mwaka 2020
6. Yatokanayo na Mkutano Mkuu wa 49
7. Kupokea na kujadili Taarifa ya Utendaji ya Bodi kwa mwaka 2021
8. Kupokea, Kuwasilisha na Kujadili Taarifa ya Kamati ya Usimamizi
9. Kupokea na kujadili Taarifa za hesabu za miaka ya 2020.
10. Kupokea na Kupitisha uteuzi wa Mkaguzi wa Nje kwa Mwaka 2021
11. Kupokea ,kujadili na Kupitisha Makisio ya Mapato na Matumizi ya Mwaka 2022
12. Kupokea,kujadili na kupitisha Ukomo wa Madeni kwa mwaka 2021 na 2022
13. Uchaguzi wa  Mwakilishi wa wanachama.
14. Mengineyo Kwa idhini ya Mwenyekiti
15. Kufunga Mkutano






3.0  	MAJADILIANO YA AGENDA
3.1  Kuthibitisha Akidi naTangazo la Mkutano  
3.1.1 Katibu aliwajulisha wajumbe kuwa kwa mujibu wa kifungu cha 10.1.6(a) cha Masharti ya NSSF SACCOS, idadi ya wajumbe wa Mkutano Mkuu inayotosheleza akidi ya mkutano ni nusu ya wajumbe wa Mkutano Mkuu. Katibu aliwajulisha wajumbe kuwa idadi ya wajumbe ilikuwa imefikia 39 ilipofika saa 4:20 asubuhi kati ya wajumbe wote ambao ni 45. Hivyo alithibitisha kuwa kwa mujibu wa Sheria ya Ushirika idadi hiyo inatosha kuanza mkutano.

3.1.2 Mwenyekiti alitoa taarifa kuwa kwa kuwa tunayo akidi tunaweza kuanza mkutano.

3.1.3 Katibu alielezea kuwa kwa mujibu wa kifungu cha 10.1.5(b) cha Masharti ya Ushirika wa NSSF SACCOS taarifa ya mkutano wa mwaka inatakiwa kutolewa siku zisizopungua ishirini na moja (21) kabla ya Mkutano Mkuu kufanyika. Tangazo la Mkutano Mkuu lilitolewa tarehe 01/11/2021 ikiwa ni siku arobaini (40) zimepita toka tangazo kutolewa. 

3.2  Kufungua Mkutano na Utambulisho 
3.2.1 Mkutano ulifunguliwa rasmi saa 4:20 asubuhi na Mwenyekiti wa Bodi. 

3.2.2 Mwenyekiti alianza kwa kuwatambulisha wajumbe wa Bodi akiwemo yeye mwenyewe,Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi, na katibu wa NSSF SACCOS. Pia kwa ruhusa yake aliwatambulisha mwakilishi wa Mrajis Msaidizi(M) Dar es salaam, Maafisa Ushirika, Mkaguzi toka COASCO, Mwawakilishi toka SCCULT na  Vyama Rafiki. 

3.2.3 Baada ya utambulisho Mwenyekiti wa Bodi aliwakaribisha wajumbe wote kuweza kushiriki vyema katika mkutano wa 50. Pia alimkaribisha Afisa Ushirika ili aweze kutoa utaratibu na kusimamia zoezi la kumpata mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa mwaka.

3.3  Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mkutano
3.3.1 Afisa Ushirika alitoa mwongozo kwa kueleza kwamba vyama vya ushirika vinaongozwa na Sheria ya Ushirika Namba 6, ya Mwaka 2013 na kanuni zake za mwaka 2014. Kanuni ya 31 inasema kila chama cha Ushirika kilichopo Tanzania Bara kwenye Mkutano Mkuu kitamchagua mwenyekiti wa mkutano, Mwenyekiti wa Bodi hatakuwa mwenyekiti wa mkutano huo isipokuwa mkutano ulioitishwa na Mrajis. Alielezea kuwa hii imewekwa ili kudumisha demokrasia na kazi ya Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu ni kuongoza mkutano husika na si vinginevyo. Alieleza kuwa mwenyekiti atakayechaguliwa atakuwa mwenyekiti wa mkutano huo tu na hataruhusiwa kuongoza mikutano mikuu zaidi ya miwili mfululizo.

3.3.2 Aidha, baada ya maelezo ya Afisa Ushirika, alisema yapendekezwe majina. Alipendekezwa ndugu Lucy Mtui kutoka Mkoa wa Manyara. Baada ya hapo ndugu Lucy Mtui alipigiwa kura na kupitishwa kwa kauli moja na wajumbe 39 kuwa Mwenyekiti wa Mkutano huo.  Mwenyekiti wa Mkutano aliwashukuru wajumbe kwa kumchagua na aliwakaribisha na kuwaomba kuwa waendelee na agenda za mkutano zinazofuata.

3.4  Kuthibitisha Wanachama Wapya na Wanaojitoa
3.4.1 Katibu alitoa taarifa ya wanachama wapya kama inavyoonekana kwenye kipengele Namba 3.2 ya Taarifa ya Utendaji ya Bodi. Mwenyekiti alieleza kuwa kuanzia Januari hadi Oktoba 2021 jumla ya wanachama Arobaini (40) wamejiunga na Ushirika huu.
3.4.2 Katibu aliendelea kutoa taarifa ya waliojitoa kama kipengele namba 3.3 cha taarifa ya Utendaji ya Bodi kinavyoonyesha, jumla ya wanachama kumi na nane (18 ) walijitoa katika Ushirika kwa sababu mbalimbali kwa kipindi cha Januari hadi Oktoba mwaka 2021

3.4.3 Baada ya taarifa hiyo Mwenyekiti wa Mkutano aliwahoji wajumbe na kwa kauli moja waliwapitisha wanachama wapya Arobaini (40) walioomba kujiunga na Ushirika na waliridhia wanachama kumi na nane (18) waliojitoa katika chama.

3.5  Kusoma na Kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa 49
3.5.1 Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa 49 ulisomwa na Katibu kwa kupitia ukurasa kwa ukurasa, baada ya Mwenyekiti wa mkutano kuwahoji wajumbe njia bora ya kuwasilisha muhtasri huo. 
3.5.2 Mjumbe aliomba kufanya marekebisho ya namba ya mwanachama Mistika Teleli isomeke 1707 badala la 1701. 
3.5.3  Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa 49 ulipitishwa na wajumbe na kuruhusu usainiwe kama kumbukumbu sahihi za mkutano huo.

3.6  Yatokanayo na Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa 49 wa mwaka 2020
3.6.1 Mwenyekiti wa Mkutano alimkaribisha Katibu kuwasilisha yatokanayo na Mkutano Mkuu wa 49. Katibu alisoma maagizo na utekelezaji wake ukurasa kwa ukurasa na kuwasilisha.

3.6.2 Baada ya kuwasilisha yatokanayo na Mkutano Mkuu wa 49 wajumbe waliyapokea na kuyajadili. Majadiliano yalikuwa kama ifuatavyo:-

i) Hoja: Mjumbe alipendekeza kuwa hoja ya suala la CRDB jitihada ziongezwe na wajumbe wa Bodi ili suala hilo lifikie mwisho.  
ii) Hoja: Mjumbe alipendekeza vyombo vya kisheria vitumike kuiagiza benki ya CRDB kuwasilisha nakala za hundi zilizosalia.
iii) Jibu:Mwenyekiti aliwaeleza wajumbe kuwa mazungumzo kati ya Bodi ya NSSF EMPLOYEES SACCOS na Uongozi wa benki ya CRDB juu ya suala la upotevu wa fedha za wanachama  yapo kwenye hatua nzuri , aidha aliwaeleza wajumbe kuwa ameongea na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa hifadhi ya jamii (NSSF) na wamekubaliana kuunganisha nguvu kufuatilia masuala ya CRDB kwa  pamoja kwa kuwa hata Mfuko (NSSF) ulikuwa na mazugumzo na benki hiyo juu ya upotevu wa fedha za Shirika uliosababishwa na baadhi wafanyakazi wa NSSF kwa kushirikiana na baadhi  ya wafanyakazi wa Benki ya CRDB. Pia mwenyekiti wa chama kwa niaba ya bodi aliwaeleza wajumbe wa mkutano mkuu kuwa mara baada ya kuipokea taarifa hiyo iliwasilishwa kwenye Taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa (TAKUKURU) kwa ajili ya kuchukuliwa hatua za kisheria wahusika ikiwa ni pamoja na Benki ya CRDB kwa kushindwa kutoa ushirikiano wa kutosha kwa COASCO ambapo katika kipindi cha takriban mwaka mmoja wa uchunguzi ni nakala za hundi 59 tu ndizo walizowasilisha kwa COASCO kati ya nakala za hundi 366.
iv) Hoja: Mjumbe aliuliza je suala la kodi ya ofisi ya Chama limefika wapi kwani bado tunalipa kodi kubwa.
v) Jibu: Mwenyekiti wa Bodi aliwaeleza wajumbe kuwa mwanzoni chama kilipewa ofisi bila malipo yoyote, baadae shirika lilipohamisha makao makuu yake  jengo la Benjamini   William Mkapa Tower, Chama kiliomba kupatiwa ofisi katika jengo la Mwalimu Nyerere Pension Tower ghorofa ya sita kwa gharama ya nusu bei, Mwaka 2019 Shirika lilifanya mabadiliko ya bei kwa wapangaji wake wa Jengo la Mwalimu Nyerere Pension Tower kwa kuziongeza  na Chama kuwataka kulipa bei mpya za kodi mara moja. Aidha Mwenyekilti aliwaeleza wajumbe kuwa amekutana na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika na suala la kodi ameahidi kupunguza bei au kutoa ofisi bila malipo yoyote kwa Chama. Pia aliwakumbusha wajumbe hata ukumbi ambao unafanyika mkutano leo umetolewa bure na Mkurugenzi wetu. Hivyo aliwataka wajumbe popote watakapo kutana naye wampe salamu za shukurani kutoka kwenye mkutano Mkuu wa 50 kwa niaba wanachama wa NSSF Employees SACCOS kwa kukubali kuwa mlezi na kusaidia kutatua changamoto za  Chama chetu.
vi) Hoja: Mjumbe aliuliza je ni upi ushauri wa Mrajis juu ya wadaiwa sugu? 
vii) Jibu: Mrajis Msaidizi (M) alipotembelea katika chama alishauri kuwa suala la madeni sugu kwa sasa ni vyema chama kitumie njia ya  wakusanya madeni wanaotambulika na ofisi yake ili wasidie kukusanya madeni hayo, kwani njia ya awali ya kutumia Taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa (TAKUKURU) ambayo alitegema ingweza kuzaa matunda kwa haraka imeonekana kutofanikiwa baada ya Taasisi hiyo kumueleza kuwa wao wamejikita na masuala ya rushwa na jinai. Pia mwenyekiti aliwaeleza wajumbe kuwa wapo kwenye mazungumzo na uongozi wa Mfuko kwa ajili ya kuwakata madeni  wadaiwa sugu ambao ni wastaafu, na mara baada ya makubaliano hayo kukamilika, utekelezaji wa kukata katika pensheni zao za kila mwezi utaanza mara moja. 
viii) Hoja: 	Mjumbe mwengine aliuliza je mikopo ya chapchap itaanza lini?
ix) Jibu: Mwenyekiti aliwaeleza wajumbe kuwa kutokana na changamoto ya mtaji mikopo hiyo haikuweza kutolewa mwaka 2021, jitihada mbali mbali za kutafuta fedha za kuendesha chama zimefanyika, mikopo hiyo sasa  itaanza kutolewa kuanzia mwezi Januari mwaka 2022,

x) Hoja: Mjumbe mwengine aliuliza suala la veyti vya hisa limefikia wapi?

xi) Jibu: Ilielezwa kuwa kutokana na ufinyu wa bajeti ya mwaka 2021 vyeti hivyo havikuweza kuandaliwa lakini vyeti hivyo sasa vitaandaliwa katika mwaka 2022. Pia mwenyekiti aliwaeleza wajumbe kuwa kuna baadhi ya wanachama wanavyeti vya hisa vinavyoonyesha hisa mia hivyo wawakilishi wanajukumu la kuwaeleza wanachama walio na vyeti hivyo kuvirejesha chamani kwa ajili ya kuandaliwa cheti kimoja kinachoonyesha idadi ya hisa 100 zenye thamani ya Shilingi milioni moja (1,000,000.00)

xii) Hoja: Mjumbe alitaka kujua jinsi wanavyochangia wanachama ambao ni wastaafu.

xiii) Jibu: Ilielezwa kuwa kwa wanachama ambao ni wastaafu kuna utaratibu ambao bodi imeleta pendekezo kwenu katika mkutano mkuu huu ili mujadili, muboreshe na mupitishe ya kuwa kiwango cha chini cha kuchangia akiba ya kila mwezi kwa wastaafu kiwe  Shilingi elfu thelathini (30,000.00) na kwa wafanyakazi wa Mfuko  wa mikataba na watendaji wa Ushirika wetu ambao mishahara yao ni chini ya Shilingi milioni moja (1,000,000.00) kiwango cha chini cha kuchangia Akiba kiwe Shilingi elfu hamsini (50,000.00) kwa mwezi, aidha kwa wataafu wakati wakukopa mwanachama atakopeshwa hadi mara mbili ya akiba zake na atalazimika  kurejesha mkopo wake kupitia pensheni anayolipwa na mwajiri kila mwezi. Mwenyekiti aliwaeleza wajumbe kuwa mazungumzo kati ya bodi na mwajiri yamefanyika ya kulipa mikopo wanayokopa wastaafu kupitia payroll yao. Taarifa iliendelea kueleza kuwa ili kukuza mtaji wa chama ambao hua unapendekezwa sana na wataalamu wa masuala ya ushirika chama kimekuja na sera za kuwekeza katika chama kwa wanachama ambao watakuwa na fedha badala ya kuziweka benki basi ni vyema fedha hizo wakawekeza katika SACCOS kwa kiwango cha riba kitakachokubalika na pande zote mbili kwa muda maalum, hivyo ilielezwa kuwa kutakuwa na Amana ya muda maalum, Akiba za hiari zitakazowekwa kwa muda maalum na hisa za hiari. Taarifa iliendelea kueleza kuwa kama chama kitafanikiwa kukuza mtaji wake kwa kutumia vyanzo vya ndani, chama kitaepukana na kutumia gharama kubwa inayotokana na kukopa kutoka taasisi za nje. 
xiv) Hoja: Mjumbe alipendekeza kutolewa maelezo kuhusu mwenendo wa kesi ya Robert Konni.
xv) Jibu: Ilielezwa kuwa kesi ya madai iliyofunguliwa na Bodi dhidi ya aliyekuwa meneja wa chama Ndugu Robert Konni imeisha na chama kilifanikiwa kushinda kesi hiyo na ipo kwenye hatua za kukazia hukumu.

3.7 Taarifa ya Utendaji wa Bodi kwa kipindi cha Mwaka 2021
3.7.1 Mwenyeketi wa Bodi alisoma taarifa ya utendaji ya kipindi cha mwaka 2021.
3.7.2 Mwenyekiti alisoma taarifa ya utendaji kwa kuanza na kutoa shukrani kwa wajumbe wote waliohudhuria. Pia aliwashukuru wageni waalikwa kwa kuacha shughuli zao na kuweza kujumuika katika mkutano huo.

3.7.3 Mwenyekiti aliwaeleza wajumbe kuwa hadi kufikia Oktoba 2021 wanachama watatu wamefariki dunia na aliwataka wajumbe wasimama kwa dakika moja kuwaombea dua wanachama waliofariki dunia.

3.7.4 Taarifa iliyosomwa ilieleza kuwa mpaka kufika mwezi Oktoba mwaka 2021, Ushirika ulikuwa na wanachama 264 ukilinganisha na wanachama 224 waliokuwepo mwezi Disemba mwaka 2020. Taarifa ilieleza  kuwa Bodi inatoa rai kwa wajumbe kila mmoja kwa nafasi yake afanye juhudi za makusudi kushawishi na kuwaelimisha wafanyakazi wa NSSF ambao bado hawajajiunga na Ushirika ili waweze kujiunga na Ushirika huu. Pia Bodi ilishauri wawakilishi kushawishi wanachama waliopo katika Ushirika wetu kutojitoa.

3.7.5 Taarifa ilieleza kuwa kwa kipindi cha Januari hadi Oktoba 2021 wanachama Arobaini wamejunga na Ushirika wetu, kati ya hao kumi na saba ni wanachama wapya na Ishirini na tatu ni wanachama waliohuisha uwanachama wao  baada ya kuwa wamejitoa kwa nyakati tofauti. 

3.7.6 Taarifa pia ilielezea changamoto mbalimbali za chama ikiwemo ya wanachama 18 kujitoa katika uanachama kwa kipindi cha kuanzia Januari mpaka Oktoba 2021. 

3.7.7 Taarifa iliendelea kueleza kuwa katika kipindi cha Januari hadi Oktoba 2021 wanachama 81 walilipwa stahiki zao za kujitoa zenye thamani ya Shilingi 123.  Pia taarifa ilisema kuwa jumla ya Shililingi bilioni 1.515  zimelipwa kwa wanachama waliojitoa toka mwaka 2016 hadi Oktoba 2021.

3.7.8 Taarifa iliendelea kuelezea kuwa akiba za wanachama zimeongezeka kutoka Shilingi bilioni 2.301 zilizokuwepo mwaka 2020 na kufikia Shilingi bilioni 2.342 mpaka kufikia mwezi Oktoba  2021 ikiwa ni ongezeko la Shilingi milioni 40.158. 

3.7.9 Taarifa ilisema kuwa hisa za wanachama zimeendelea kupungua kutoka shilingi milioni 365,928,600 zilizokuwepo mwaka 2020 na kufikia Shilingi milioni 344,973,468.27 mwezi Oktoba 2021 sawa na upungufu wa Shilingi milioni 20,955,131.

3.7.10 Taarifa ilieleza kuwa katika kipindi cha kuanzia Januari hadi Oktoba 2021 mikopo 156 yenye thamani ya Shilingi milioni 470.87 ilitolewa ukilinganisha na mikopo 180 yenye thamani ya Shilingi milioni 537.60 iliyotolewa mwaka 2020. 

3.7.11 Ilielezwa kuwa mikopo 74 ya maendeleo yenye thamani ya Shilingi milioni 289.50 ilitolewa katika kipindi cha Januari hadi Oktoba  2021 ukilinganisha na mikopo ya maendeleo 45 yenye thamani ya Shilingi milioni 228.5 iliyotolewa kipindi cha mwaka 2020. Pia mikopo 82 ya dharura yenye thamani ya Shilingi milioni 181.42 ilitolewa katika kipindi cha Januari hadi Oktoba 2021 ukilinganisha na mikopo 135 ya dharura yenye thamani ya Shilingi milioni 309.01 iliyotolewa mwaka 2020.

3.7.12 Taarifa iliendelea kueleza kuwa katika kipindi cha Januari – Oktoba, 2021 jumla ya Shilingi milioni 405.15 ya mikopo ilirejeshwa ukilinganisha na Shilingi milioni 550.29 zilizorejeshwa katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2020.

3.7.13 Taarifa ilieleza kuwa  katika kipindi cha Januari - Oktoba 2021 chama kimefanikiwa kufanya uwekezaji wa kiasi cha Shilingi milioni moja laki tatu na elfu hamsini (1,350,000.00) katika SACCOS ya ELCT ND iliyopo mkoa wa Kilimanjaro kwa lengo la kuwa mwanachama katika chama hicho ili kupata fursa ya kukopa pale chama kitapohitaji.

3.7.14 Taarifa ilieleza kuwa Ukaguzi wa Hesabu za Mwaka 2020 umekamilika na hesabu ziliwasilishwa na mkaguzi kutoka COASCO na kujadiliwa katika mkutano mkuu huo. Pia ilielezwa kuwa ukaguzi maalum ulifanywa na COASCO kutoka makao makuu Dodoma mwezi Mei 2020, taarifa yake imewasilishwa kwa bodi ya chama  mwezi Aprili mwaka 2021 na inafanyiwa kazi


3.7.15 Taarifa iliendelea kueleza kuwa mtaji wa Ushirika unakabiliwa na changamoto kubwa ya urejeshaji wa akiba na hisa kwa wanachama waliojitoa.

3.7.16 Taarifa iliendelea kuelezea kuwa Ushirika umekopa jumla ya shilingi bilioni. 2,078,577,333.45 toka NSSF kuanzia mwaka 2004 na umeweza kurejesha Tshs. 1,788,023,500.00, Mpaka kufikia mwezi Oktoba 2021. Deni   lililobaki ni Tshs. 290,553,833.45.

3.7.17 Taarifa ilieleza kuwa hali ya ulipwaji madeni sugu haijawa ya kuridhisha, kwani katika kipindi cha Januari – Oktoba 2020 Ushirika kukusanya kiasi cha Shilingi milioni mbili laki moja na elfu ishirini tu (2,120,000.00) kutoka kwa wadaiwa sugu ambao ni Mary Luoga (Tshs 70,000.00), Ramadhani Njemu (Tshs 50,000.00), Sadi Shemliwa (Tshs 1,000,000.00) na C.Rweyemamu (Tshs 1,000,000.00). Pia taarifa iliendelea kueleza kuwa hadi Oktoba 2021 madeni sugu yamefikia Shilingi Tshs. 75,806,455.19. Aidha  ilielezwa kuwa Bodi inakusudia kuwapeleka mahakamani wadaiwa sugu ambao watashindwa kulipa madeni yao kwa mwaka 2022. Pia Bodi ilipeleka pendekezo la kufuta madeni sugu kwa waliofariki na yasiyozidi Shilingi laki tatu. 

3.7.18 Taarifa iliendelea kueleza kuwa kwa mwaka 2021 Bodi ili imefanikiwa kufanya marekebisho ya masharti na sera ya mkopo pamoja na kuandaa sera mpya mbalimbali kwa ajili ya kuendesha shuguli za chama kwa ufanisi. Mashart na sera hizo ni kama zifuatazo:- 
a. Mashari ya Chama
b. Sera ya Menejimenti ya ukwasi mali na dhima
c. Sera ya Udhibiti wa ndani
d. Sera ya Utoaji, Ukusanyaji na Ufutaji wa Mikopo.
e. Sera ya Uhasibu na Fedha
f. Sera ya Uwekezaji.
g. Sera ya rasilimali watu
h. Sera ya Uhamasishaji,wa Ununuaji wa Hisa Uwekaji wa Akiba na Amana
i. Muongozo wa maelekezo ya kazi
j. Kanuni za maadili na taratibu za uongozi wa chama
k. Mpango mkakati na mpango biashara kwa kipindi cha mwaka 2021-2023
l. Mkataba wa mkopo.
m. Mfuko wa majanga.

3.7.19 Taarifa ilieleza pia juu ya upatikanaji wa Leseni ya chama daraja B kwa ajili ya kuendesha  biashara ya fedha kwa mujibu wa sheria ya huduma ndogo za fedha za mwaka 2018 na kanuni zake za mwaka 2019.

3.7.20 Taarifa ilieleza maendeleo ya kesi ya madai ya Shilingi milioni thelathini na mbili laki moja elfu kumi na tisa nia moja ishirini na tano na senti thelathini na tisa (32,119,125.39) iliyofunguliwa na  NSSF Employees SACCOS dhidi ya Robert Konni kuwa chama kimefanikiwa kushinda na Bodi ipo katika hatua ya kukazia hukumu kwa kufatiliwa mali zake ziuzwe ili pesa hizo ziweze kurejeshwa haraka ama ikishindikana basi afungwe. Aidha kwa kesi ya jinai, repoti ya uchunguzi maalum iliyowasilishwa na COASCO imeshapelekwa Taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa (TAKUKURU) na polisi kwa ajili ya hatua zaidi za kiutekelezaji.

3.7.21 Taarifa ilieleza kuwa mazungumzo kati ya Bodi ya chama na uongozi wa benki ya CRDB juu ya wizi na upotevu wa fedha za wanachama yanaendela na yapo katika hatua nzuri.

3.7.22  Taarifa iliendelea kueleza kuwa chama kwa niaba ya wanachama kimejiri Mhasibu kuanzia mwezi wa Agosti mwaka 2021, pia kimeingia mkataba na mhasibu mwengine wa kufunga hesabu za chama  na mkaguzi wa ndani ambaye ni mwachama wa SACCOS na mfanyakazi wa shirika na atafayakazi katika muda wake wa ziada.

3.7.23 Taarifa ilieleza kuwa bodi imeingia mkataba na taasisi ya Tanzania Mentors Ation (TMA) kwa ajili ya kutoa huduma ya TEHAMA kwa ada ya Shilingi laki mbili kwa mwaka ( 200,000.00) , pia chama kimechaguliwa na kampuni ya TEHAMA ya Data Vision kwa ajili ya kupewa mfumo bila malipo kwa kipindi cha mwaka mmoja.

3.7.24 Taarifa iliendelea kueleza kuwa chama kinaendelea na mchakato wa kutengeneza tovuti yake kwa msaada wa wafanyakazi wa mfuko kitengo cha TEHAMA.
3.7.25 Taarifa iliendelea kueleza kuwa chama kimefanikiwa kutengeneza nembo ya chama.
3.7.26 Taarifa ilieleza kuwa bado chama kinakabiliwa na changamoto ya kujitoa na kulipa wanachama kwani zaidi ya Shilingi bilioni 1.515 zimeshalipwa kwa wanachama waliojitoa tokea mwaka 2016 hadi Oktoba mwaka 2021, hivyo kuathiri mapato ya chama kutoka na kushuka kwa idadi na thamani ya mikopo.
3.7.27 Taarifa ilieleza kuwa bodi inakabiliwa na changamoto ya baadhi ya wanachama wanaolipa mikopo yao kwa kutumia standing order kutokuwa waaminifu katika urejeshaji wa mikopo yao 
3.7.28 Taarifa iliendelea kueleza katika kuongeza bidhaa za mikopo katika chama bodi imependekeza kuanzishwa mikopo mbalimbali kama mkopo wa wikiendi,mkopo wa sikukuu,mkopo wa bima,mkopo wa kibati,mkopo wa samani,mkopo wa mazishi,mkopo wa elimu na mkopo wa bodaboda,pia imependekeza kuoneza mkopo wa maendeleo kutoka milioni 5,000,000.00 hadi 8,000,000.00 kwa mwka mmoja na nusu  na kupunguza mkopo wa dharura kutoka shilingi 3,000,000.00 hadi Shilingi milioni 2,000,000.00 kwa miezi nane. Aidha ilipendekezwa mkopo wa Shilingi milioni 10,000,000.00 kutolewa kwa wafanyakazi wa SACCOS wenye sifa. Pia bodi lipendekeza kutanua wigo wa chama kwa kuruhusu mwanachama na mwenza wake kujiunga na SACCOS. Na kila atakae fanikiwa kuingiza mwanachama mpya mmoja atapata bakhshishi ya Shilingi elfu kumi.

3.7.29 Mwisho taarifa ilitoa shukrani kwa Bodi ya Wadhamini ya NSSF na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii pamoja na Menejimenti yote kwa ushirikiano unaopatikana kutoka kwao.

3.7.30 Majadiliano Taarifa ya Utendaji mwaka 2021

(i) Hoja: Mjumbe mmoja alihoji kwa nini mtendaji akopeshwe Shilingi milioni kumi (10,000,000.00) halafu mkopo wa dharura unapunguzwa kutoka Shilingi milioni 3,000,000.00 hadi Shilingi milioni 2,000,000.00?
(ii) Hoja: Mjumbe alipendekeza mkopo wa maendeleo uwe shilingi milioni kumu (10,000,000.00) kama unavyopendekezwa mkopo wa watendaji.

(iii) Hoja: Mjumbe mwengine alipendekeza mikopo ya maendeleo iwe milioni nane (8,000,000.00) kama ilivyowasilishwa na bodi.

(iv) Hoja: Mjumbe alieleza kuwa hakubaliani madeni ya wadaiwa sugu kufutwa, alishauri wadaiwa hao watafutwe kwa lengo la kulipa madeni yao.

(v) Hoja: Mjueme alisema ni vyema na wafanayakazi wa ushirika wakakopeshwa kwa kuwa watakuwa wanarejesha mikopo yao kwa faida na itakuwa ni chanzo kingine cha mapato ya chama.

(vi) Hoja: Mjumbe alipendekeza mkopo kwa watendaji uwe shilingi milioni tano (5,000,000.00)

(vii) Hoja: Mjumbe alieleza kuwa anaamini kiasi cha shilingi milioni nane (8,000,000.00) kinachopendekezwa kulipwa kama mkopo wa maendeleo bodi imekifanyia kazi na kuona wanaweza kulipa,hivyo hategemei mkopo huo kulipwa nusu nusu pale mwanachama atakapoomba.

(viii) Hoja: Mjumbe alieleza wasiwasi wake kwa malipo ya wanaojitoa alisema ikiwa wanachama hawajalipwa stahiki zao hadi wamefariki je wategemezi wao watalipwa pesa hizo alitolea mfano mke wa marehemu T. Mtulira huwa anafika ofisini kwake kila wakati akiomba amsaidie kupata pesa ya marehemu mume wake.

(ix) Hoja:Mjumbe aliuliza kuna wanachama wengi waliojitoa hawajalipwa stahiki zao je watalipwa lini?

(x) Hoja:Mjumbe aliuliza ni ipi mikakati ya kushawishi wafanyakazi waliokuwa hawajaiunga na chama kujiunga na wale waliojitoa kuhuisha uwanachama wao?

(xi) Hoja: Mjumbe aliuliza je walitangulia mbele za haki wameshalipwa stahiki zao kwa familia zao au warithi wao?

(xii) Hoja: Mjumbe aslishauri bodi kuongeza kasi ya kuwalipa wanachama waliojitoa ili kujenga Imani kwa wafanyakazi waliokuwa hawajajiunga kujiunga na chama.

(xiii) Hoja: Mjumbe alieleza sababu za wanachama kujitoa kuwa ni pamoja na suala la ubadhirifu katika chama,kucheleweshwa kwa mikopo pale mwanachama anapoomba na utoaji wa mikopo kidogo kidogo.

(xiv) Hoja: Mjumbe alishauri kuwa ni vyema kukubaliana na changomoto tulizopitia na wote kwa pamoja kushirikiana kwa lengo la kukiimua chama.

Jibu:  Ilielezwa kuwa  Bodi iliangalia jinsi ya kuwapa motisha wafanyakazi wake na wakati huo huo chama kiweze kufaidika na uwepo wao hivyo mapendekezo mbalimbali yaliletwa na watendaji katika bodi lakini mengine tuliwaomba yasubiri kwanza huku tukilibeba la kukopeshwa mkopo wa shilingi milioni kumi (10,0000,000.00) kwa mfanyakazi atake kidhi vigezo vya kupata mkopo huo akopeshwe. Taarifa ilieleza kuwa kwa sasa watendaji wetu tunawakopesha mikopo ya mshahara ambayo ni haki yao lakini mkopo huu hauna riba , kwa hiyo tumeona ni vyema tukaweka bidhaa hiyo kwa mtendaji  ataekidhi vegezo vya kupata mkopo huo  lakini mishahara ya watendaji wetu ni midogo  hivyo kuna uwezekano mkopo atakao kopa usifikie kiwango cha juu cha mkopo huo. Mwaneyekiti wa Bodi aliwatoa wasiwasi wajumbe wa mkutano kuwa watahakikisha hakuna mkopo utakao tolewa kwa watendaji wasiokidhi vegezo. Aidha mwenyekiti wa bodi aliwashukuru wajumbe kwa kuridhia pendekezo hilo. Taarifa ilieleza kuwa bodi ilitakiwa kuleta mapendekezo ya mikopo katika mkutano huu, kwani  maazimio ya kushusha mkopo wa maendeleo kutoka shilingi milioni 20,000,000.00 hadi shilingi milioni 5,000,000.00 na kuongeza mkopo wa dharura kutoka shilingi milioni 2,000,000.00 hadi shilingi milioni 3,000,000.00  yalitolewa katika mkutano mkuu wa 48 wa mwaka 2019 na utekelezaji wake ulikuwa kwa kipindi cha miaka miwili 2020 na 2021, hivyo baada ya bodi yenu  kufanya  tathmini imeona chama kimeweza kuimarika kwa kipindi hicho na imeamua kuongeza kuongeza kiwango cha mkopo wa maendeleo kutoka shilingi milioni 5,000,000.00hadi shilingi milioni 8,000,000.00 na kushusha mkopo wa dharura hadi shilingi milioni 2,000,000.00.  Pia bodi imeleta mapendekezo ya kuanzishwa mikopo mbalimbali kwa mwaka 2022 kwa lengo la kutoa huduma bora na zenye tija kwa wanachama. 
Mwenyekiti wa chama aliwaeleza wajumbe wa mkutano mkuu kuwa Bodi imekuja na mkakakati wa kuongeza idadi ya wanachama kwa kuweka bakshishi ya shilingi elfu kumi(10,000.00) kwa kila mwanachama atakaye fanikiwa kushawishi na kuingiza mwanachama mpya katika chama. Aidha bodi imependekeza kutanua wigo wake (common bond) kwa kuweka kipengele cha kuruhusu wenza halali kupata haki ya kuwa wanachama wa SACCOS kwa lengo la kuoneza idadi ya wanachama na kukuza mtaji wa chama. Pia bodi imezanza kutoa elimu juu ya faida za SACCOS kwa wamfanyakazi Mfuko, Mikocheni na Darajani kwa Mkoa wa Dar es salaam na Mkoa wa Njombe, hata hivyo mwenyekiti alieleza kuwa kwa mwaka 2022 bodi wamejipanga kuendelea kutoa elimu ya Ushirika kwa wafanyakazi wa Mfuko kila wa watakapopata nafasi na aliwaomba wawakilishi kuhakisha na wao kama viongozi wanajukumu la kuwaelimisha faida za chama wafanyakazi wapya wa Mfuko (NSSF) na wale ambao hawajajiunga na SACCOS katika Mikoa wanayotoka. 
 Taarifa ilieleza kuwa waliotangulia mbeleza haki wamelipwa na wanaendelea kulipwa stahiki zao mfano marehemu Daudi Mataba  ameshalipwa stahikizake zote, Ludovick Mrosso amelipwa na kiasi kilichobaki atalipwa mke wake na mke wa marehemu Theophily Mtulira ataanza kulipwa stahiki zake kuanzia mwezi Januari 2022 baada ya kukamilisha taratibu. Ilielezwa kuwa mke wa marehemu Mtulira alishafika katika ofisi za chama na aliahidiwa kulipwa baada ya mkutano mkuu kuisha. Katika kuhakikisha wanachama walijitoa wanalipwa stahiki zao kwa utaratibu unaojulikana, mwenyekiti aliwaeleza wajumbe wa mkutano mkuu kuwa atapanga upya jedwali la malipo ili kila mhusika aweze kujua mwezi atakaolipwa.
Mweneykiti wa Bodi aliwaeleza wajumbe wa mkutano kuwa katika orodha ya wadaiwa sugu iliyowasilishwa kuna wanachama wameshafariki hivyo ni vyema wajumbe waridhie kuondoa majina yao katika orodha hiyo na kwa wale wenye madeni madogo na ambayo yamekaa muda mrefu na jitihada za kuwapata wahusika imeshindikana bodi imeomba madeni hayo yafutwe. Pia Mwenyekiti alisema bodi wamejipanga kwa mwaka 2022 kuhakikisha madeni sugu wanayawekea mkakati wa kuyapunguza kwa kiwango kukubwa au kutoongezeka.

3.7.31  Maazimio juu ya Taarifa ya Utendaji ya mwaka 2021
		Baada ya mjadala mrefu Wajumbe walikubaliana yafuatayo:-
i. Mkopo wa watendaji uwe shilingi 10,000,000.00 na utolewe kuanzia mwaka 2022 kwa riba ya asilimia 5 kwa mwaka watenaji wenye sifa.
ii. Mkopo wa maendeleo uwe shilingi milioni nane (8,000,000.00) na utolewe kwa wakati na sio kidogo kidogo kuanzia Januari mwaka 2022

iii. Bodi itumie wataalamu mbali mbali watakosaidia kusafisha data (data clean up) na chama kiweze kupata hati safi katika hesabu zake za mwaka 2021.

iv. Kutoa vyeti vya hisa kwa wanachama wote kwa mwaka 2022.

3.8  Taarifa ya Kamati ya Usimamizi 
3.8.1 Taarifa ya Kamati ya Usimamizi ilisomwa na Katibu wake ndugu Lilian Mgaya baada ya ufafanuzi mdogo uliotolewa na mwenyekiti wa kamati ndugu Veronica Mhagama na iligawanyika katika sehemu kuu tisa ambazo  ni pamoja na Utangulizi, Ufuatiliaji wa utoaji mikopo kwa wanachama, Utekelezaji wa maazimio ya Mkutano Mkuu wa 49 wa Baraza la wawakilishi, kupitia Taarifa ya hesabu za wakaguzi wa nje kwa mwaka 2020 ,kuhakiki vitabu vya  Hesabu za chama ikiwa vinatunzwa kwa usahihi na kukaguliwa kwa wakati,kupokea malalamiko ya wanachama na kuyafanyia kazi, Mafanikio, Pongezi, Changamoto, Mapendekezo  na mwisho ilikuwa ni Hitimisho.

3.8.2  Taarifa ilielezea kuwa katika kipindi cha mwaka 2021 hali ya utoaji wa mikopo ilikuwa ya kuridhisha na ilitolewa kwa wakati kwa kuwa kamati haikupokea malalamiko yoyote kutoka kwa wanachama,hii ilitokana na utekelezaji wa maazimio ya mkutano mkuu wa 48 wa kupunguza mikopo ya maendeleo kutoka Tshs 20,000,000.00 hadi Tshs 5,000,000.00 na kuongeza mkopo wa dharura kutoka 2,000,000.00 hadi shilingi milioni 3,000,000.00

3.8.3 Ilielezwa kuwa bodi imefanikiwa katika ukusanyaji wa mapato ya miezi tisa ya mwaka 2021 kwa wastani wa asilimia 81. Pia imezingatia bajeti wakati wa kufanya matumizi yake.

3.8.4 Taarifa ilieleza kuwa bado madeni sugu yamekuwa changamoto kubwa pamoja na jitihada zinazofanywa bodi ya kukusanya madeni hayo, kwani hadi mwaka 2021 madeni hayo yameendele kuongezeka na yamefikia Tshs 75,806,455.19 kamati ilishauri kuwa umakini unahitajika katika kuwapata wakusanya madeni hayo na kufuatilia kwa umakini uhai wa wanachama wenye madeni sugu na kama wamefariki basi madeni yao yafutwe.

3.8.5 Taarifa iliendelea kueleza kuwa bodi imetekeleza azimio la mkutano mkuu wa 49 kwa kuleta marekebisho ya masharti ya chama kuhusiana suala la uongozi, amabapo ikiwa mjumbe wa bodi au kamati ya Usimamizi atahama  Mkoa wa Dar es salaam kwenye makao makuu ya chama na kuhamia mkoa mwengine atakuwa amepoteza sifa ya kuwa kiongozi. 
3.8.6 Taarifa ilielza mikutano ya matawi haifanyiki hivyo kupelekea wanachama kutopata taarifa za chama kwa wakati.
3.8.7 Taarifa iliendelea kueleza kuwa ni muda mrefu umepita wanachama hawajapata gawio katika chama, pia baadhi ya wanachama hawajapata vyeti vya hisa.

3.8.8 Taarifa ilieleza kuwa kwa ujumla maazimio yote ya mkutano mkuu wa 49 wa mwaka 2020 yalitekeleza na bodi. 

3.8.9 Taarifa ilieleza kuwa katika ukaguzi wa hesabu za chama kwa mwaka 2020 chama kimepata hati isiyoridhisha kutokana sababu kadhaa iwepo kutopanga umri wa madeni ya mikopo.

3.8.10 Taarifa ilieleza kuwa kuna baadhi ya miamala inaoneka katika malinganisho ya kibenki kwa miaka mingi bila kuodolewa,kamati ilishauri bodi  ifanyie kazi miamala hiyo ili iweze kuondolewa na kukiweka chama kuwa katika mazingira ya kupata hati safi, kamati ilitolea mfano wa hundi amabazo hazikwasilishwa benki kiasi cha shilingi 2,943,645.90 za kipindi cha kati ya mwaka 2007 hadi 2014.  

3.8.11  Taarifa ilielezea kuwa katika kikao cha 49 bodi ya chama  iliwasilisha taarifa ya wizi uliofanywa na aliyekuwa Meneja wa chama Ndugu Robert Konni na hatua zilizochukuliwa dhidi yake, kamati ilishauri bodi kuwa jitihada za kimkakati zichukuliwe ili pesa hizo zirejeshwe katika chama.

3.8.12 Taarifa iileleza kuwa  kamati ilipongeza bodi kwa kuwaelimisha wanachama na kupelekea wafanyakazi arobaini kujiunga na ushirika ndani ya kipindi cha miezi kumi kwa 2021, aidha kamati iliendelea kuipongza bodi kwa maamuzi waliyochukua ya uwekaji wa mfumo wa TEHAMA kwa ajili ya matumizi mbalimbali ya chama ambayo yatarahisisha utendaji kazi wa chama.

3.8.13 Taarifa ilitoa mapendekezo kadha ambayo ilitaka Bodi iyafanyie kazi,mapenekezo hayo ni pamoja na kuongeza idadi ya wanachama wapya na kuwarudisha wale waliojitoa na kufanya tathmini ya kujua wanachama hai,sinzia na waliofariki katika daftari la wanachama, kwa wenye madeni sugu, wale wanoweza kukatwa kwa muajiri madeni yao yapelekwe na kwa wale walio nje ya mwajiri itafutwe kampuni ya kukusanya madeni kufuatilia,kwa upane wa pango la ofisi ya chama Bodi iongeze  jitihada za kufuatilia ahadi zilizotolewa na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa kukipatia chama ofisi bure au kwa gharama nafuu,kwa upande wa vitabu vya mahesabu bodi ihakikishe leja za wanachama zinalingana za leja kuu kwa lengo la kupata hati safi, pia kamati ilipendekeza urejeshwaji wa mikopo uwe kwa kupitia mwajiri kwani ni  njia ya uhakika zaidi.

3.8.14 Taarifa ilimalizia  kwa kutoa pongezi kwa wanachama waliokopa kwa busara na malengo na kurejesha mikopo yao kwa wakati, pia kamati iliwatakia wajumbe wa mkutano mkuu heri ya krisma na mwaka mpya 2022 na kwa wale wanaosafiri kamati iliwautakia safari njema.

3.8.15 Majadiliano Taarifa ya Kamati ya Usimamizi
(i) Hoja: Mjumbe aliipongeza kamati ya usimamizi kwa jinsi ilivyowasilisha taarifa yake na aliwataka kufanya kazi kwa weledi kwa kuwa wanachama wamewapa dhamana kubwa. 
(ii) Hoja : Mjumbe alitaka kujua kwa nini bodi iliajiri mhasibu mwezi agosti mwaka 2021 kwa muda wa miezi mitatu hadi mwezi Oktoba na baada ya kumaliza muda wake hakupewa mkataba mwengine na mwisho wa mwezi Novemba alilipwa mshahara bila mkataba mpya?  
(iii) Jibu: Mwenyekiti wa Bodi aliwaeleza wajumbe wa mkutano mkuu kuwa lengo la kuajiri Mhasibu wa chama ilikuwa ni kutekeleza takwa la sheria ya kuomba na kupata leseni daraja B kutoka Benki kuu kwa chama chenye hisa zenye thamani ya kuanzia shilingi milioni 200,000,000.00, pia ilikuwa ni kuhakikisha kwamba kuna mgawanyo wa majukumu kwa kila mtendaji, kwani awali kaimu Meneja ndiye aliyekuwa anaandaa vitabu vya hesabu wakati huo huo anafanya shughuli za meneja za usimamizi wa chama lakini baada ya kuajiri Mhasibu, meneja  amekuwa akifanya shughuli za usimamizi wa chama.
Mwenyekiti aliwaeleza wajumbe kuwa wakati wanakabidhiwa chama walikuwa hawamuamini ndugu Daud hali iliyopelekea kutafuta mtendaji mwengine watakae mpa jukumu la kusimamia akaunti ya chama na  watakuwa na imani na taarifa za hesabu atakazo ziwasilisha kwa bodi. Lakini Mwenyekiti wa Bodi aliwatoa mashaka wajumbe kwa kuwaeleza kuwa kwa sasa wanafanya kazi na ndugu Daud kama Meneja bila ya tatizo lolote.
Mwenyekiti wa bodi aliendelea kuwaeleza wajumbe kuwa ikiwa mtendaji umempa mkataba kwa kipindi fulani halafu hukusitisha mkataba baada ya kipindi hicho kuisha na mtendaji huyo akaendelea kufanya kazi basi unapaswa kumlipa haki haki yake, aidha alieleza kuwa kutositisha mkataba wa mtendaji baada muda kuisha yawezekana kazi uliyompa haikumaliza hivyo unahitaji kumalizika kwa kwa kazi uliyompa ili kuweza kufanya maamuzi sahihi na yenye tija kwa chama.  

Maazimio ya Taarifa ya kamati ya Usimamizi
1. Hakuna maazimio yoyote kwenye Taarifa ya kamati ya Usimamizi.

3.9 Taarifa ya Hesabu za mwaka 2020

3.9.1 Mkaguzi alianza kwa utangulizi kwa kusema shirika la ukaguza linalosimamia vyama vya ushirika wa akiba na mikopo COASCO lenye dhamana ya kukagua vyama vya ushirika wa akiba na mikopo kwa mujibu wa kifungu namba 1.4a cha sheria ya ukaguza wa vyama vya ushirika na sheria ya ushirika namba 6 ya mwaka 2013
3.9.2 Mkaguzi kutoka COASCO alieleza kuwa anawasilisha taarifa ya hesabu za mwaka 2020  kwa muhtasari lakini haitopoteza uhalisia wa ripoti hiyo. 
3.9.3 Ilielezwa kuwa taarifa mbili kuu zitasomwa ya kwanza ni ya mapato na matumizi na ya pili ni ya kifedha ambayo inaonyesha hali ya kifedha tangu chama kuanzishwa kwake hadi sasa.
3.9.4 Ilielezwa kuwa bodi ndio yenye wajibu wakuhakikisha taarifa za fedha zinaandaliwa na kuonyesha hali halisi ya chama kwa kuzingatia mfumo wa kimataifa (IFRS) na kuweka mfumo wa usimamizi wa ndani ulioimara ili kuepukana na dosari kubwa ninazotokana na udanganyifu au makosa ya kawaida.
3.9.5 Ilielezwa kuwa wajibu wa mkaguzi ni kuhakikisha kuwa taarifa za fedha zinazotolewa zimezingatia vigezo vya kiuhasibu na mifumo ya ndani iliyo imara.  
3.9.6 Ilieleza kuwa taarifa imeandikwa kwa kiingereza kwa kuwa msingi wa taarifa hiyo iliyowasilishwa COASCO na bodi  ni ya kiingereza na ikiwa bodi itawasilisha rasimu ya hesabu kwa kiswahili basi COASCO nao watatoa kwa kiswahili, hivyo alitoa rai kwa wajumbe kuwa ikiwa wanataka taarifa itolewe kwa kiswahili basi waiagize bodi kuandaa rasimu ya taarifa ya hesabu kwa kiswahili.
3.9.7 Ilielezwa kuwa jumla ya mapato ya chama kwa mwaka 2020 yalifikia shilingi 213,597,776.00 ukilinganisha na mwaka 2019 ambapo mapato yalifikia shilingi 149,944,784.00 hivyo mapato yalionezeka kwa shilingi 63,652,992.00 na kilichopelekea kuonezeka kwa mapato ya chama ni kupungua kwa gharama mikopo ilikopwa kwa mwajiri (NSSF)  kwa mwaka 2020 chama hakikuwa na limbikizo la gharama za mikopo kutoka nje ukilinganisha na  mwaka 2019 ambapo gharama za mkopo zilikuwa shilingi 68,088,400.00 ilishauriwa kuwa bodi ijitahidi kujenga mataji wake wa ndani ambao utapunguza gharama za mikopo kutoka nje. Pia ilishauria chama kiendelee kutoa mikopo kwa wanachama ambao wataweza kurejesha mikopo yao na chama kupata faida na kuweza kuendesha shughuli zake bila shida,kwani mikopo isiporejeshwa kwa mujibu wa makubaliano hupelekea chama kuweza  kupata  hasara na hivyo mtaji wa chama kupungua.

3.9.8 Ilielezwa kuwa matumizi ya chama kwa mwaka 2020 yamepungua ukilinganisha na mwaka 2019,hii inaonyesha kuwa Bodi ilijidhatiti katika kubana matumizi kwa mwaka 2020,  hivyo katika  kipindi cha mwaka 2020 chama kimepata ziada ya shilingi 89,150407. 

3.9.9 Ilielezwa kuwa mtaji wa chama hadi kufikia mwaka 2020 ilikuwa shilingi bilioni  3,513,782,881 ukilinganisha na mwaka 2019 mtaji ulifikia shilingi 3,852,368,692 . mtaji umepungua kwa shilingi 338,585,811 hii pia imechangiwa na kupungua kwa utowaji wa mikopo kwa wanachama kwa mwaka 2020 kuliko sababishwa na kujitoa kwa wanachama katika chama.

3.9.10 Ilielezwa kuwa faida iliyopatikana kwa mwaka 2020 iliwekwa pia katika matengo ya lazima ambayo satutary reserve fund 17,830,081.00,share transfer Fund shilingi 13,372,561.00, Education Fund shilingi 8,915,041.00, Bad debts Fund 13,372,561.00

3.9.11 Taarifa ileleza kuwa baada ya wakaguzi kukamilisha ukaguzi wao waliweza kutoa hati isiyoridhisha kwa chama kwa mwaka 2020. Aidha ilielezwa kuwa hoja mbali mbali zilizotumiwa na wakaguzi kutoa hati hiyo ni pamoja, majedwali ya akiba na mikopo  kutofautiana na leja kuu, chama hakikuandaa  umri wa mikopo (loan age analysis ) na chama  hakikutenga tengo la kukombolea madeni mabaya, kufuta mikopo mibaya bila idhini ya mkutano mkuu kiasi cha shilingi 2,366,847,tofauti ya shilingi 6,307,531 katika vitabu vya hesabu na chama hakikuweza kuwasilisha cheti cha salio la mikopo iliyokopa kwa mwajiri (NSSF). 

3.10 Majadiliano ya Taarifa ya Hesabu za mwaka 2020

3.10.1 Mjumbe alieleza kuwa kwa maelezo ya mkaguzi wa hesabu za mwaka 2020, chama kimepata faida na mtaji wa chama umeanza kuimarika’ kuna matumaini ripoti ijayo ya hesabu za mwaka 2021 cha kitapata hati safi. 
3.10.2  Maazimio juu ya Taarifa ya Hesabu za mwaka 2020

I. Hakuna azimio lolote lilotolewa juu ya Taarifa ya Hesabu za mwaka 2020




3.11   Pendekezo la Mkaguzi wa Nje wa Hesabu za Ushirika kwa mwaka 2021

3.11.1 Mwenyekiti  aliwasilisha mapendekezo ya Mkaguzi wa nje wa Hesabu za Ushirika wa Akiba na Mikopo wa NSSF SACCOS kwa mwaka 2021.

3.11.2 Alisema kuwa Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO) limekuwa Mkaguzi wa NSSF SACCOS tokea kuanzishwa kwake mwaka 1971.

3.11.3 Bodi inapendekeza Mkutano Mkuu uridhie na kupitisha COASCO kuwa Mkaguzi wa Nje wa Hesabu za Ushirika kwa mwaka 2021

3.11.4 Maazimio ya Pendekezo la Mkaguzi wa Nje wa Hesabu kwa mwaka 2021

I. COASCO walipitishwa na wajumbe wa mkutano mkuu wa 50 kwa kauli moja kukagua Hesabu za Ushirika za mwaka 2021.
	
3.12 Makisio ya Mapato na Matumizi kwa Mwaka 2022
3.12.1 Mwenyekiti wa Bodi  alianza kwa kutoa utangulizi wa muelekeo wa   mpango kazi wa mapato na matumizi kwa mwaka 2022. 

3.12.2 Alitoa mwenendo wa mapato na matumizi kwa mwaka 2021 kwa kusema kuwa kipindi cha miezi kumi  kuanzia Januari – Oktoba 2021 mapato yalifikia Shilingi milioni 119,596,631.22, alieleza maeneo yaliyochangia mapato hayo kuwa ni pamoja na 

i. Ada ya fomu za maombi ya mikopo
ii. Riba za mikopo.
iii. Ada za viingilio
iv. Gawio kutoka benki ya CRDB
Aidha alielezea maeneo ya kimkakati ya mapato kwa makisio ya mwaka 2022 kuwa ni 
i. Riba za mikopo
ii. Gharama za mikopo
iii. Adhabu kwa malipo ya benki tofauti
iv. Ada za viingilio na adhabu kwa wacheleweshaji wa mikopo
v. Gawio kutoka benki ya crdb na ELCT ED SACCOS

3.12.3 Mwenyekiti alieleza kuwa makisio ya mwaka 2022 yanaonyesha kuwa Ushirika unatarajia kupata mapato ya Shilingi milioni 259,397,722.67/ na kuwa na matumizi ya Shilingi milioni  250,003,520.00/ Kwa hiyo Ushirika unategemea kupata ziada ya Shilingi milioni 9,394,202.67/
3.12.4  Mwisho mwenyekiti wa Bodi alieleza changamoto na hatua zilizochukuliwa wakati wa utekelezaji mpango  kazi vipendi vilivyopita. Alizitaja changamoto kuwa ni pamoja na chama kukabiliwa na changamoto ya limbikizo la riba ya mikopo iliyokopa kwa mwajiri na kushindwa kurejesha kwa wakati, chama kulipa kodi kubwa ya pango la ofisi, kulipa limbikizo la kodi ya TRA (corporate Tax) mwaka 2018/2019 na ushindani wa kibiashara kutoka taasisi za kifedha. Aidha hatua zilizochkuliwa ni kama ifuatavyo, suala lalimbikizo la  riba, alieleza kuwa mazungumzo yanafanyika na uongozi wa NSSF na yapo kwenye mchakato wa kufuta riba zilizolimbikizwa, suala kodi ya pango,ilielezwa chama kipo katika mazungumzo ya Mfuko ( NSSF) kwa ajili ya kufuta kodi ya pango. Na katika suala kulipa kodi ya TRA, ilielezwa kuwa chama kimepata njia mbali mbali za kuongeza mtaji kupitia mikopo kutoka taasisi tofauti na chama kilipendekeza kuongeza hisa kutoka hisa 100 hadi 200.


3.13 Majadiliano ya makisio ya mapato na matumizi kwa mwaka 2022

3.13.1 Hoja: Mjumbe aliuliza ni muda gani mfanyakazi anatakiwa kukaa katika kazi ili aweze kuongezwa mshahara na cheo?


3.13.2 Hoja: Mjumbe mwengine alishauri kuwa ni vyema wafanyakazi wetu tukaangalia jinsi ya kuwapa motisha ili waweze kufanya kazi vizuri, hivyo alipendekeza wakati wa kwenda likizo wapewe posho ya likizo japo si kwa kiwango cha mshahara wanao lipwa kwa mwezi.

3.13.3 Hoja: Mjumbe alishauri kwa mwaka 2022 mishahara isiongezwe kwanza na wajumbe wapewe jukumu la kusimamia makisio hayo kwa mwaka 2022 na endapo watafikia lengo ndipo waje na hoja wa kuongeza mishahara wa watendaji.

3.13.4 Hoja: Mjumbe alipendekeza kuangalia ongezeko la mishahara hiyo ni kiasi gani kwa kila mtendaji na kama kiwango kilichoongezeka sio kikubwa basi wajumbe waridhie nyongeza hiyo. 

3.13.5 Hoja: Mjumbe alishauri mshahara wa mhudumu uongeze angalau ufikie shilingi 300,000.00.

3.13.6 Hoja: Mjumbe alipendekeza posho ya kujikimu kwa wajumbe kutoka mikoani iongezeke.

3.13.7 Hoja: Mjumbe alitaka kupatiwa ufafanuzi wa posho ya likizo kiasi cha shilingi 1,900,000.00 wanayolipwa watendaji watano. 

3.13.8 Jibu: Ilielezwa kuwa posho ya likizo ilionyeshwa katika jedwali  kiasi cha shilingi milioni 1,900,000.00  imekusudiwa kulipwa mtendani mmoja na wa sio watendaji watano, taarifa iliendelea kueleza kuwa watendaji wanapoandaa makisio ya mwaka husika huiwasilsha kwa bodi ili waipitie na wafanye masahihisho kabla ya kuletwa kwenye mkutano mkuu. Mwenyekiti aliwasihi wajumbe wakubali mabadiliko hayo ya mshahara kwa kuwa watendaji wa chama wanafayakazi kubwa ya kusimamia na kutunza fedha za wanachama, pia aliwaeleza wajumbe kuwa wafanyakazi wa chama hawalipiwi bima ya afya hivyo alisha waahidi kuwa kuanzia mwaka 2022 chama kitachangia asilimia tatu ya mshahara kwa ajili ya bima hiyo, aliwakumbusha wajumbe kuwajali watendaji wetu kwa kuwa watafanya kazi vizuri endapo watakuwa na afya njema. Hivyo alisema endapo wajumbe hawatokubali bendekezo la kuongeza mishahara na wakalipiwa bima ya afya, mishahara yao itazidi kupungua. Aidha ilielezwa kuwa kwa Meneja imependezwa aongezewe shilingi 200,000.00, Mhasibu shilingi 300,000.00, Afisa Mikopo shilingi 150,000.00 Mhasibu Msaidizi 250,000.00 na Mhudumu shilingi 80,000.00 

Mwenyekiti wa Bodi aliwaeleza wajumbe kuwa hoja ya kuongezwa posho ya kujikimu kufikia shilingi 120,000.00  ameibeba na ataifanyika kazi na wajumbe watapewa mrejesho ikiwa suala hilo litawezekana wakati wa kufanyia marekebisho ya makisio. 

3.13.9 Maazimio ya Makisio ya Mapato na Matumizi kwa mwaka 2021

I. Wajumbe kwa kauli moja walipitisha mapendekezo ya mapato na matumizi ya Ushirika kwa mwaka 2022 pamoja na marekebisho yake. 
II. Wajumbe waliridhia ongezeko la mishahara kwa viwango vipya kwa mwaka 2022.

III. Bodi iwaandalie  Watendaji  posho ya likizo wakati wa kwenda likizo kwa mwaka 2022 kwa wale walikuwa hawalipwi posho hizo hata kama si mshahara mzima.

3.14 UKOMO WA MADENI KWA MWAKA 2021 NA MWAKA  2022
3.14.1 Katibu aliwasilisha hoja ya kuweka ukomo wa madeni kwwa mwaka 2022 kwa kuwaeleza wajumbe kuwa kwa mujibu wa masharti ya chama kifungu 6.1 (b) inatoa uwezo kukopa kwenye taasisi za fedha kiwango kisichozidi asilimia 25 ya rasilimali za chama.

3.14.2 Alieleza kuwa rasilimali za Ushirika kwa hesabu zilizokaguliwa  mwaka 2020 zimefika shilingi bilioni 3.513.

3.14.3 Katibu aliwaeleza wajumbe kuwa Bodi inapendekeza kuweka ukomo wa madeni wa shilingi milioni 100,000,000.00 kwa mwaka 2021 na shilingi milioni 800,000,000.00 kwa mwaka 2022. 



3.14.4 Majadiliano ya ukomo wa madeni kwa mwaka 2021 na 2022 
3.14.5 Hoja: mjumbe alitaka kujua kuwa endapo chama kimeweka ukomo wa madeni kwa mfano kiasi cha shilingi 500,000,000.00 kwa mwaka na akakopa kiasi chote lakini akarejesha ndani ya miezi mitatu tunaweza kukopa tena kwa mwaka huo au hatuwezi?
3.14.6 Jibu: Mtaalamu kutoka ofisi ya Ushirika alitoa ufafanuzi kuwa kama umeomba ukomo ya madeni kwa mwaka na ukachukua kiasi chote basi hutakopa tena kwa mwaka huo.

3.14.7 Maazimio juu ya Ukomo wa madeni kwa mwaka 2021 na mwaka 2022
v. Wajumbe kwa kauli moja waliyapitisha ukomo wa madeni wa shilingi milioni 100,000,000.00 kwa mwaka 2021 na shlingi milioni 800,000,000.00 kwa mwaka 2022

3.15 Uchaguzi wa Mwakilishi  wa wanachama.
3.15.1 Afisa Ushirika Manispaa ya Ilala alieleza kuwa kwa mujibu wa sharia namba sita ya Vyama vya Ushirika chama kinatakiwa kufanya uchaguzi wa viongozi wake kila baada ya miaka mitatu na kiongozi ataweza kukaa madarakani kwa vipindi viwili vya miaka mitatu mitatu kwa kuchaguliwa na baada yaa hapo hataweza kugombea tena hadi itakapo pita miaka mitatu.

3.15.2  Alieleza kuwa kuna orodha ya wanachama watatu waliojitokeza kugombea nafasi ya mwakilishi wa wanachama  katika NSSF SACCOS  wanachama waliogombea ni Kassim Maftah, Rehema Saidi Chaka  na Sirinael Mwakyusa.

3.15.3 Ilielezwa kuwa kwa mujibu wa utaratibu wajumbe wa mkutano  watachagua mwakilshi wa wanachama atakaewakilisha chama katika mikutano mbali mbali ikiwemo ya SCCULT, baada ya maelezo hayo wagombea walipata nafasi ya kujieleza na kuomba kura kutoka kwa wajumbe wa mkutano na matokeo ni kama ifuatavyo: -
1. Kassim Maftah		(7)
2. Rehema Chaka		(22)
3. Sirinael Mwakyusa	(10)
3.15.4 Afisa Ushirikia aliye endesha zoezi la Uchaguzi alimtangaza mgombea Rehema Chaka kuwa kuwa mwakilishi wa wanachama kwa kupata kura 22 na kuwashinda Kassim  Maftah na  Sirinael Mwakyusa

3.16 Uwasilishaji wa Mfumo wa TEHAMA kutoka Data Vision
3.16.1 Mwezeshaji kutoka kampuni ya Data Vision aliwasilisha mada ya mfumo wa TEHAMA kwa wajumbe wa mkutano mkuu kwa kuonyesha jinsi unavyofanya kazi, aliendelea kuwaeleza wajumbe kuwa SACCOS ya NSSF imechaguliwa na kampuni  yao pamoja na SACCOS nyengine chache za mkoa wa Dar es salaam kupewa mafunzo na kuwekewa mfumo utaofanya kazi bila malipo kwa kipindi cha mwaka mmoja. Alieleza pia gharama ambazo zitatozwa na kampuni ni zile ambazo chama kitaomba kuwekewa taarifa mpya.

3.16.2 Mwezeshaji aliendela kuwaeleza wajumbe kuwa mfumo wao unatoa taarifa zote za kiuhasibu zinazotakiwa kuwasilisha Benki kuu na SACCOS zenye leseni daraja B.







3.17 Mengineyo 
3.17.1 Hakukua na mengineyo kwani ilielezwa kuwa mengineyo kwenye mkutano mkuu yanatakiwa yapokelewe mapema katika ofisi za chama na kupelekwa kwenye mkutano kama agenda. 

3.18 Kutoa neno la shukrani 
3.18.1 Mwenyekiti wa Bodi alwashukuru wajumbe wote, meza kuu na wageni waalikwa kwa kufika kwenye mkuutano huo,  pia aliwaleza wajumbe kuwa wakati wanasuribiri maafisa ushirika na mrajisi wafike kwa ajili ya kufungua mkutano kampuni ya Mohamed Eterprise (METL GROUP) ambao kwenye mkutano huu wamefadhili vinywaji walikuwa wanaeleza biashara   yao wanayofanya  ya vyombo vya usafiri maarufu kama bodaboda. Mwenyekiti wa bodi alieleza kuwa wamelazimika kuwaalika katika mkutano mkuu ili kuja kuwaeleza wajumbe bidhaa hiyo kwa kuwa mwaka 2022 chama kinatarajia kutoa mkopo wa bodaboda wa wanachama wake. 
3.19 Kufunga Mkutano
3.19.1 Mwenyekiti wa Mkutano aliwapongeza na kuwashukuru wajumbe kwa ushirikiano na hoja nzito walizotoa.

3.19.2 Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa 50 alifunga mkutano saa 11:41 jioni.

Katibu………………………………………..Tarehe…………………………………….

Mwenyekiti…………………………………tarehe………………………………………
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